Phạt tới 1 triệu đồng nếu biển số ô tô bị mờ

Hỏi: Qua nhiều năm sử dụng, biển số ô tô nhà tôi đã bị tróc, mờ chữ. Vậy đi xe với biển số này có bị phạt? Nếu xin cấp lại biển số cần giấy tờ gì? (Hồng Ánh, Tuyên Quang)

Ảnh minh họa.

Trả lời:

Khoản 3, Điều 53, Luật Giao thông đường bộ quy định, xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP, với người điều khiển ô tô (bao gồm cả rơ mooc hoặc sơ mi rơ mooc được kéo theo) và các loại xe tương tự ô tô sẽ bị phạt tiền từ 800.000-1.000.000 nếu xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng quy định, không rõ chữ số; bị bẻ cong, che lấp, bị hỏng.

Với người điều khiển xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy, sẽ bị phạt tiền từ 80.000-100.000 nếu xe gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng.

Trường hợp biển số xe bị mờ, bị hỏng, không đủ tiêu chuẩn sử dụng, người dùng có thể làm thủ tục đổi lại biển số xe. Hồ sơ xin cấp lại biển số gồm:

– Giấy khai đăng ký xe theo mẫu.

– CMND, CCCD của chủ xe.

– Biển số xe bị mờ cần cấp đổi.

(Tổng hợp)

 

Kinh nghiệm & Tư vấn